நாட்டில் ரூ.75 சிறப்பு நாணயம் வெளியிடப்படும் என மத்திய நிதி அமைச்சகம் அறிவித்துள்ளது

நாட்டில் ரூ.75 சிறப்பு நாணயம் வெளியிடப்படும் என மத்திய நிதி அமைச்சகம் அறிவித்துள்ளது. பாராளுமன்ற கட்டிடத்தின் உருவம் பொறிக்கப்பட்ட நினைவு நாணயம் நிதியமைச்சகத்தால் வெளியிடப்படும். சிறப்பு 75 ரூபாய் நாணயத்தின் வடிவமைப்பு அரசியலமைப்பின் முதல் அட்டவணையின் அனைத்து வழிகாட்டுதல்களையும் பின்பற்றும் என்று மையம் தெரிவித்துள்ளது.

இந்த சிறப்பு வாய்ந்த ரூ.75 நாணயத்தின் ஒரு பக்கத்தில் அசோக தூண் மற்றும் அதன் கீழே சத்யமேவ ஜெயதே என்று பொறிக்கப்பட்டுள்ளது. இடதுபுறம் தேவநாகரி எழுத்தில் ‘பாரத்’ என்றும், வலதுபுறம் ஆங்கிலத்தில் ‘இந்தியா’ என்றும் எழுதப்பட்டுள்ளது. நாணயத்தில் ‘ரூபாய்’ குறியீடும், சிங்கம் மூலதனத்திற்குக் கீழே சர்வதேச எண்களில் ’75’ மதிப்பும் இருக்கும். ஆங்கிலத்தில் மேலே ‘சன்சாத் சங்குல்’ மற்றும் கீழே ‘பார்லிமென்ட் ஹவுஸ்’.

மேலும், 44 மிமீ விட்டம் கொண்ட வட்ட நாணயம் அதன் உச்சியில் 200 சீர்களைக் கொண்டுள்ளது. நாணயத்தின் எடை 35 கிராம் இருக்கும். 50 சதவிகிதம் வெள்ளி, 40 சதவிகிதம் தாமிரம், 5 சதவிகிதம் நிக்கல் மற்றும் 5 சதவிகிதம் துத்தநாகம் ஆகியவற்றைக் கொண்ட 4-பகுதி அலாய் மூலம் நாணயம் தயாரிக்கப்படுகிறது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *