12% வளர்ச்சி அடைந்த கேரள பொருளாதாரம்… அமைச்சர் கேஎன் பாலகோபால்

2021-22 ஆம் ஆண்டில் கேரளாவின் பொருளாதாரம் வலுவான மீட்சியை பதிவு செய்துள்ளது என்று நிதியமைச்சர் கேஎன் பாலகோபால், மாநில பட்ஜெட்டுக்கு முன்னதாக சட்டசபையில் பொருளாதார ஆய்வு அறிக்கையில் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார். 2020-21ல் 8.43 சதவீதமாக இருந்த மாநிலத்தின் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தி 2021-22ல் 12.01 சதவீதமாக வலுவான விகிதத்தில் வளர்ந்தது. 2012-13ம் ஆண்டிற்குப் பிறகு இதுவே அதிகபட்ச வளர்ச்சியாகும். மாநில அரசின் ஊக்கப் பொதிகள் வளர்ச்சியை துரிதப்படுத்தியதாக அறிக்கை சுட்டிக்காட்டுகிறது.

பதினான்காவது ஐந்தாண்டுத் திட்டத்தின் முதல் ஆண்டான 2022-23க்கான பொருளாதாரத் திட்டமிடல் இது மாநிலத்தின் பொருளாதார சாதனைகளின் மையப்புள்ளி என்று அறிக்கை சுட்டிக்காட்டுகிறது. திட்டமிடல் மூலம் நவீன மற்றும் வளர்ந்த கேரளாவை உருவாக்குவதற்கான உறுதிப்பாட்டை அரசாங்கம் மீண்டும் வலியுறுத்துகிறது. விஞ்ஞானம் மற்றும் தொழில்நுட்பத்தின் முன்னேற்றத்துடன், விஞ்ஞான உணர்வின் வளர்ச்சி, புதிய உற்பத்தி நிலைகள் மற்றும் தொழிலாளர்களுக்குள் நுழையும் இளைஞர்களுக்கு ஒழுக்கமான வேலை வாய்ப்புகள். பொருளாதார நடவடிக்கைகளில் மாநிலம் கடுமையான கட்டுப்பாடுகளை எதிர்கொண்ட நேரத்தில். மாநிலம் பொதுக் கல்வி, பொது சுகாதாரம் மற்றும் சேவைகளின் தரம் ஆகியவற்றிலும் மாற்றங்களைக் கண்டது.

பௌதீக உள்கட்டமைப்பு மாற்றங்கள், தொழில் மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்பத்தில் புதிய திசை, உள்ளாட்சி அமைப்புகளில் மக்களின் பங்கேற்பு அதிகரிப்பு, வாழ்வாதாரம் மற்றும் வேலை வாய்ப்புகளை மேம்படுத்துதல், சமூக பாதுகாப்பு மற்றும் பாலின அதிகாரத்தை மேம்படுத்துதல் போன்றவற்றை அறிக்கை விவரிக்கிறது. மனித வளர்ச்சிக் குறியீட்டில் இந்தியாவிலேயே கேரளா முதலிடத்தில் உள்ளது. NITI ஆயோக்கின் பன்முக இயல்பு வறுமைக் குறியீட்டின்படி, கேரளாவின் தனிநபர் விகிதம் 0.71 சதவீதமாக உள்ளது, இது நாட்டிலேயே மிகக் குறைவு. இந்திய திறன் அறிக்கை 2022 இளைஞர்களின் வேலைவாய்ப்பு அடிப்படையில் கேரளாவை மாநிலங்களில் மூன்றாவது இடத்தைப் பிடித்துள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *