மத்திய பட்ஜெட் ஏழைகளுக்கு எதிரானது… பூபிந்தர் ஹூடா கண்டனம்

காங்கிரஸ் தலைவரும் ஹரியானா முன்னாள் முதல்வருமான பூபிந்தர் ஹூடா புதன்கிழமை நலத்திட்டங்களில் வெட்டுக்களை அறிவித்தார், மத்திய பட்ஜெட் ஏழை, விவசாயி மற்றும் வளர்ச்சிக்கு எதிரானது என்று கூறினார். பட்ஜெட்டில் குறிப்பிட்ட திட்டம் எதுவும் அறிவிக்கப்படாததால் மாநிலம் காலியாகவே உள்ளது என்றார். பணவீக்கம், வேலையில்லா திண்டாட்டம் போன்ற பிரச்சனைகளை நாடும், மாநிலமும் சந்தித்து வருவதாகவும், ஆனால் அவர்களுக்கு நிவாரணம் வழங்க பட்ஜெட்டில் இடம் இல்லை என்றும் எதிர்க்கட்சித் தலைவர் கூறினார்.

இது குறித்து அவர் வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில், ”குறைந்தபட்ச ஆதரவு விலை கோரி விவசாயிகளும், பழைய ஓய்வூதியத் திட்டத்திற்காக தொழிலாளர்கள் போராடி வருகின்றனர். அவர்களின் கோரிக்கைகள் குறித்து பட்ஜெட் அமைதியாக உள்ளது. கொரோனா வைரஸ் காலத்தில் ஒவ்வொரு பிரிவினரும் பெரும் இழப்பை சந்தித்தனர், ஆனால் பட்ஜெட்டில் அதற்கான இழப்பீடு வழங்கப்படவில்லை. பட்ஜெட்டில் உர மானியம் ரூ.2.25 லட்சம் கோடியில் இருந்து ரூ.1.75 லட்சம் கோடியாக குறைக்கப்பட்டுள்ளதாக புள்ளிவிவரங்களை மேற்கோள் காட்டி ஹூடா கூறினார்.

கடந்த ஆண்டு திருத்தப்பட்ட பட்ஜெட்டில் யூரியா மானியம் ரூ.1,54,098 கோடியாக இருந்தது, இந்த முறை ரூ.1,31,100 கோடியாக குறைக்கப்பட்டுள்ளது. அதேபோல் உணவு மானியம் ரூ.2.87 லட்சம் கோடியில் இருந்து ரூ.1.97 லட்சம் கோடியாக குறைக்கப்பட்டது. மகாத்மா காந்தி தேசிய ஊரக வேலை உறுதிச் சட்டம் 2005 (MNREGA) பட்ஜெட்டும் ரூ.89,400 கோடியிலிருந்து ரூ.60,000 கோடியாகக் குறைக்கப்பட்டுள்ளது என்றார். கடந்த பட்ஜெட்டில் பிரதான் மந்திரி கிரிஷி சிஞ்சாய் யோஜனா திட்டத்திற்கு ரூ.12,954 கோடி அறிவிக்கப்பட்டது, தற்போது ரூ.10,787 கோடியாக குறைந்துள்ளது.

பிரதான் மந்திரி கிசான் சம்மன் நிதிக்கு கடந்த பட்ஜெட்டில் ரூ.68,000 கோடி அறிவிக்கப்பட்டது, இந்த முறை ரூ.60,000 கோடியாக குறைக்கப்பட்டுள்ளது என்றார். அதேபோன்று, பயிர்க் காப்பீட்டுத் திட்டத்துக்கு கடந்த பட்ஜெட்டில் ரூ.15,500 கோடி ஒதுக்கப்பட்ட நிலையில், இம்முறை ரூ.13,625 கோடியாகக் குறைக்கப்பட்டுள்ளது. ஹூடா கூறுகையில், “பட்ஜெட் கல்வி மற்றும் சுகாதாரத்தில் மொத்த ஜிடிபியில் 1 சதவீதத்திற்கும் குறைவாகவே ஒதுக்குகிறது. இந்த இரண்டு துறைகளுக்கும் முதலிடம் கொடுக்கப்பட்டிருக்க வேண்டும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *