நாட்டில் இந்த ஆண்டு ஹைட்ரஜன் ரயில்கள் இயங்கத் தொடங்கும் – ரயில்வே அமைச்சர்

நாட்டில் இந்த ஆண்டே ஹைட்ரஜன் ரயில்கள் இயக்கப்படும் என ரயில்வே அமைச்சர் அஸ்வினி வைஷ்ணவ் தெரிவித்துள்ளார். கல்கா-சிம்லா வழித்தடத்தில் முதலில் ஹைட்ரஜன் ரயில்கள் இயக்கப்படும் என்று அமைச்சர் கூறினார். இந்த ஆண்டு டிசம்பரில் ஹைட்ரஜன் ரயில்கள் தண்டவாளத்தை தாக்கும். இந்த ரயில்கள் இந்தியாவில் வடிவமைக்கப்பட்டு முழுவதுமாக இந்தியாவில் தயாரிக்கப்படுகின்றன. கல்கா-சிம்லா வழித்தடத்தில் இயக்கப்படும் முதல் ரயில் பின்னர் மற்ற வழித்தடங்களில் இயக்கப்படும் என்று அமைச்சர் கூறினார்.

ஹைட்ரஜனில் இயங்கும் ரயில் தொழில்நுட்பம் இன்னும் ஆரம்ப நிலையில் உள்ளது. ஒரு சில நாடுகள் குறிப்பிட்ட அளவில் மட்டுமே பயன்படுத்துகின்றன. இந்தியாவின் ஹைட்ரஜன் ரயில் பசுமை முயற்சிகளை நோக்கிய ஒரு முக்கிய படியாகும். ஹைட்ரஜனில் இயங்கும் ரயில்கள் வந்தே மெட்ரோ என அழைக்கப்படும். டார்ஜிலிங் ஹிமாலயன் ரயில்வே, நீலகிரி மலை ரயில், கல்கா – சிம்லா ரயில், மாதேரன் மலை ரயில், காங்க்ரா பள்ளத்தாக்கு, பில்மோரா வாகாய் மற்றும் மார்வார்-தேவ்கர் மத்ரியா உள்ளிட்ட வரலாற்றுச் சிறப்புமிக்க குறுகிய பாதை வழித்தடங்களில் முதலில் இயக்கப்பட்டது. பயணத்தை சுற்றுச்சூழலுக்கு ஏற்றதாக மாற்றுவதே இதன் நோக்கம்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *