மத்திய பட்ஜெட் ஏமாற்றமளிக்கிறது… கேரள முதல்வர் சாடல்…!!!

மத்திய பட்ஜெட்டை முதல்வர் பினராயி விஜயன் விமர்சித்தார். பட்ஜெட்டில் கேரளாவின் தேவைகள் உரிய முறையில் பரிசீலிக்கப்படவில்லை என்றும், எய்ம்ஸ், ரயில் மேம்பாடு போன்ற கேரளாவின் நீண்ட காலத் தேவைகள் நிறைவேற்றப்படாதது ஏமாற்றம் அளிப்பதாகவும் முதல்வர் பதிலளித்தார். நாடாளுமன்றத்தில் மத்திய நிதியமைச்சர் தாக்கல் செய்த பட்ஜெட், வளர்ந்து வரும் பொருளாதார ஏற்றத்தாழ்வுகளைத் தீர்க்க எந்த வழியையும் தேடவில்லை என்றும், பெருநிறுவன மூலதனத்தின் குவிப்பை மேலும் வலுப்படுத்துவதாகவும் பினராயி விஜயன் கூறினார்.

வரவு செலவுத் திட்டம் பிராந்திய ரீதியாக சமநிலையற்ற அணுகுமுறையைக் கொண்டுள்ளது. பட்ஜெட் உரையில் கேரளாவின் நீண்டகாலத் தேவையான அகில இந்திய மருத்துவ அறிவியல் கழகம் சேர்க்கப்படவில்லை என்றும், கேரளாவின் ரயில் மேம்பாடு குறித்த எந்தக் குறிப்பும் இடம்பெறவில்லை என்றும் முதல்வர் பதிலளித்தார். பட்ஜெட் உரையில், 2023-24 நிதியாண்டில் மாநிலங்களின் நிதிப் பற்றாக்குறை மாநிலங்களின் உள்நாட்டு வருவாயில் 3.5 சதவீதமாக இருக்கும் என்று மத்திய நிதியமைச்சர் தெரிவித்தார். இது 3 சதவீத சாதாரண வரம்பு மற்றும் 0.5 சதவீத மின் விநியோக சீர்திருத்த தேவைக்கு வெளியே உள்ளது.

15வது நிதிக்குழுவின் பரிந்துரைகளை மீண்டும் வலியுறுத்துவதைத் தவிர, தளர்வு எதுவும் அறிவிக்கப்படவில்லை. மத்திய அரசின் நிதிப் பற்றாக்குறை 6.4 சதவீதமாக இருக்கும். கோவிட் பாதிப்பில் தத்தளிக்கும் மாநிலங்களுக்கு குறைந்தபட்சம் 4 சதவீதம் ஒதுக்க வேண்டும். இது குறித்து பரிசீலிக்கப்படவில்லை என முதலமைச்சர் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார். மூலதனச் செலவினங்களுக்காக மாநிலங்களுக்கு வட்டியில்லாக் கடன் இந்த ஆண்டும் தொடரும் என்று அறிவிக்கப்பட்டாலும், பட்ஜெட் உரையில் இதற்குப் பல நிபந்தனைகள் உள்ளன என்று சுட்டிக் காட்டப்பட்டது. இது கூட்டுறவு கூட்டாட்சி கொள்கைகளுக்கு ஏற்புடையதல்ல.

இந்தியா உள்ளிட்ட நாடுகளில் பொருளாதார ஏற்றத்தாழ்வுகள் அதிகரித்து வருவதாக நிபுணர்களின் ஆய்வுகள் கண்டறிந்துள்ளன. பெரும் பணக்காரர்கள் மீது வரி விதிக்க மத்திய அரசு எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கவில்லை என்றும் அவர் விமர்சித்தார். 2021-22 நிதியாண்டில் மகாத்மா காந்தி தேசிய வேலை உறுதித் திட்டத்தில் 98,467.85 கோடி செலவிடப்பட்டுள்ளது. 2022-23 ஆம் ஆண்டிற்கான திருத்தப்பட்ட புள்ளிவிவரங்களின்படி 89,400 கோடி. 2023-24 பட்ஜெட்டில் 60,000 கோடி ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது. மத்திய அரசால் தொடங்கப்பட்ட முக்கியமான திட்டத்திற்கான பட்ஜெட் ஒதுக்கீட்டில் மத்திய அரசு படிப்படியாகக் குறைத்து வருகிறது. இதை சரி செய்ய வேண்டும்.

2021-22ல் சுகாதாரத் துறையில் மத்திய திட்டங்களுக்காக 15097.44 கோடி செலவிடப்பட்டுள்ளது. 2022-23 ஆம் ஆண்டிற்கான திருத்தப்பட்ட புள்ளிவிவரங்களின்படி, இது 11,868.63 கோடியாக குறைந்துள்ளது. 2023-24 பட்ஜெட் ஒதுக்கீட்டில் ரூ.8,820 கோடியாக குறைந்துள்ளது. 2021-22ல் தேசிய சுகாதார பணிக்காக 27,447.56 கோடி செலவிடப்பட்டது. 2022-23 ஆம் ஆண்டிற்கான திருத்தப்பட்ட புள்ளிவிவரங்களில் இது ரூ.28,974.29 கோடியாகும். 2023-24 பட்ஜெட் மதிப்பீட்டில் இது ரூ.29,085.26 கோடி. வெறும் 0.42 சதவிகிதம் பெயரளவு அதிகரிப்பு. சுகாதாரத் துறையில் போதிய கவனம் செலுத்தப்படவில்லை என்றும், அது குறித்து விவாதிக்க வேண்டும் என்றும் முதலமைச்சர் கூறினார். கேரளாவின் ரயில்வே மற்றும் இதர உள்கட்டமைப்பு மேம்பாட்டுத் திட்டங்களுக்கு மத்திய அரசு அனுதாப அணுகுமுறையைக் கடைப்பிடித்து, பட்ஜெட் கூட்டத்தொடரிலேயே தேவையான அறிவிப்புகளை வெளியிட வேண்டும் என்று முதல்வர் கேட்டுக் கொண்டார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *