திருமணத்திற்கு புறம்பான உறவு; ராணுவ வீரர்களை உச்ச நீதிமன்றம் தண்டிக்க முடியும்

டெல்லி: திருமணத்திற்கு புறம்பான உறவை குற்றமாக கருதும் 497வது பிரிவை ரத்து செய்த 2018-ம் ஆண்டு தீர்ப்பு ராணுவ சட்டத்திற்கு பொருந்தாது என்றும், திருமணத்திற்கு புறம்பான உறவில் ஈடுபடும் ராணுவ வீரர்கள் மீது ஒழுங்கு நடவடிக்கை எடுக்கலாம் என்றும் உச்ச நீதிமன்ற அரசியல் சாசன பெஞ்ச் தீர்ப்பளித்துள்ளது.

நீதிபதி கே.எம்.ஜோசப் தலைமையிலான 5 நீதிபதிகள் கொண்ட அரசியல் சாசன அமர்வு அளித்த தீர்ப்பு, 2018ஆம் ஆண்டு அரசியல் சாசன பெஞ்ச் வழங்கிய தீர்ப்பை தெளிவுபடுத்தியுள்ளது.

ராணுவச் சட்டத்தின் 45 மற்றும் 46 பிரிவுகள், ராணுவ வீரர்களுக்கு எதிரான ஒழுக்காற்று நடவடிக்கைகளைக் கையாளும் ஜோசப் ஷைன் வழக்கில், திருமணத்திற்குப் புறம்பான பாலினத்தை குற்றமற்றதாக்கிய வழக்கில் பரிசீலிக்கப்படவில்லை.

அரசியலமைப்பின் 33 வது பிரிவின் கீழ், இராணுவம் சில அடிப்படை உரிமைகளில் இருந்து சட்டமியற்றும் செயல்களால் விலக்கு அளிக்கப்படலாம். விபச்சாரத்தை குற்றமாக கருதும் தீர்ப்பு, அத்தகைய குற்றங்களைச் செய்யும் படையினருக்கு எதிராக ஒழுங்கு நடவடிக்கை எடுப்பதைத் தடுக்காது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *