தலைநகரில் கடுங்குளிர்… மக்கள் அவதி

வெப்பம் குறைவாக இருந்ததால், தலைநகர் முழுவதும் குளிர்ந்த காற்று வீசியதால், தில்லியில் புதன்கிழமை வானிலை மோசமாக இருந்தது. தலைநகரில் அதிகபட்ச வெப்பநிலை 21.6 டிகிரி செல்சியஸில் பதிவாகியுள்ளது, இது பருவத்தின் சராசரியை விட ஒரு அடி குறைவாக உள்ளது. டெல்லிவாசிகள் ஒரு விறுவிறுப்பான காலையில் எழுந்தனர், குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை 8.6 டிகிரி செல்சியஸாகப் பதிவாகியுள்ளது, இது ஆண்டின் இந்த நேரத்தில் இயல்பானது. டெல்லி-NCR இல் AQI மேம்பட்டவுடன், காற்றுத் தர மேலாண்மை ஆணையம் GRAP-II இன் கீழ் உடனடியாக நடைமுறைக்கு வருவதை ரத்து செய்துள்ளது. இருப்பினும், GRAP இன் கட்டம்-I இன் கீழ் செயல்பாடுகள் தொடரும்.

வியாழன் அன்று முக்கியமாக தெளிவான வானம் காணப்படும் என்றும், அதிகபட்ச மற்றும் குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை முறையே 22 டிகிரி செல்சியஸ் மற்றும் 9 டிகிரியாக இருக்கும் என்றும் வானிலை ஆய்வு மையம் கணித்துள்ளது. ‘மிதமான’ பிரிவில் இருந்த, டில்லியின், 24 மணி நேர காற்று தர குறியீடு, 164 ஆக பதிவாகியுள்ளது. பூமி அறிவியல் அமைச்சகத்தின், காற்றின் தர மானிட்டர், ‘SAFAR’ படி, காற்றின் தரம், ‘மிதமாக’ இருக்கும்.

அடுத்த மூன்று நாட்களுக்கு, மேற்பரப்பு காற்றின் வேகம் (14 முதல் 25 கிமீ) மற்றும் வெப்பநிலை (அதிகபட்சம் 20-23 டிகிரி செல்சியஸ், நிமிடம் 8-9 டிகிரி செல்சியஸ்) ஆகியவற்றுடன் காற்றின் தரம் மேம்படும். கலப்பு அடுக்கின் உயரம் சுமார் 1 ஆக இருக்கலாம். வியாழன் அன்று காற்றின் தரம் மேம்பட வாய்ப்புள்ளது, ஆனால் அது ‘மிதமான’ வகையிலேயே உள்ளது. இது ஓரளவு மோசமடையக்கூடும், ஆனால் வெள்ளி மற்றும் சனிக்கிழமைகளில் பெரும்பாலும் ‘மிதமான’ பிரிவில் இருக்கும். அடுத்த ஆறு நாட்களுக்கு காற்றின் தரம் பெரும்பாலும் ‘மிதமான’ முதல் ‘மோசமான’ பிரிவில் இருக்கும் என்று SAFAR தெரிவித்துள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *