இந்தியாவிலேயே மிகவும் மாசுபட்ட நதி ‘கூவம்’ : மாசு கட்டுப்பாட்டு வாரியம் தகவல்

இந்தியாவிலேயே ‘கூவம்’ நதிதான் மாசடைந்த நதியாகும்.நாட்டில் உள்ள 603 ஆறுகளில் இருந்து தரவுகளை சேகரித்து, கூவம் நதி நீரில் அபாயகரமான அளவு மாசு இருப்பதாக மத்திய மாசுக்கட்டுப்பாட்டு வாரியம் (CPCB) சமீபத்தில் அறிக்கை வெளியிட்டது. நீர் மாசுபாட்டின் அளவை அளவிட உயிர்வேதியியல் ஆக்ஸிஜன் தேவை (BOD) கூவம் ஆற்றில் ஒரு லிட்டருக்கு 345 மி.கி.

இது சபர்மதியில் 292 ஆகவும், பஹேலாவில் 287 ஆகவும் உள்ளது. BOD என்பது தண்ணீரில் உள்ள கரிமப் பொருட்களை உடைக்க நுண்ணுயிரிகளுக்கு தேவையான ஆக்ஸிஜனின் அளவைக் குறிக்கும். அழைக்கப்பட்டது கழிவுகள் பெருகும்போது, ​​அதைச் சிதைக்க ஆக்ஸிஜனின் தேவையும் அதிகரிக்கிறது.

இந்த ஆறு தமிழ்நாட்டின் வேலூர் மாவட்டத்தில் உள்ள கேசவரம் அணையிலிருந்து உற்பத்தியாகி, கூவம் முகத்துவாரத்தில் கடலில் கலக்கிறது மற்றும் இந்தியாவின் மிகக் குறுகிய ஆறுகளில் ஒன்றாகும். நீளம் 72 கி.மீ. திருவேற்காடு வரை சீராக ஓடும் ஆறு, ஊருக்குள் வரும்போது மாசடைகிறது. முக்கிய காரணம், தண்ணீர் அதிகமாக உறிஞ்சப்படுவதாலும், ஓட்டம் குறைவதாலும் ஆகும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *