‘புர்கினா பாசோ’ கொலைகள் விசாரிக்கப்பட வேண்டும் என வலியுறுத்தும் ஐநா உரிமைகள் தலைவர்

கடந்த மாதம் வடமேற்கு புர்கினா பாசோவில் பிணமாக கண்டெடுக்கப்பட்ட 28 நபர்களின் மரணம் குறித்து விரைவான மற்றும் வெளிப்படையான விசாரணைக்கு ஐக்கிய நாடுகளின் மனித உரிமை அலுவலகத்தின் தலைவர் சனிக்கிழமை அழைப்பு விடுத்தார். ஃபுலானி மற்றும் முஸ்லீம் சமூகங்கள் அதிகம் வசிக்கும் நவுனா நகரில் நடந்த சம்பவம் குறித்து அதிகாரிகள் விசாரணையை அறிவித்தது ஊக்கமளிப்பதாக ஐ.நா மனித உரிமைகள் ஆணையாளர் வோல்கர் டர்க் கூறினார். “இந்த சம்பவம் விரைவானது, முழுமையானது, பாரபட்சமற்றது மற்றும் வெளிப்படையானது என்பதை உறுதிப்படுத்தவும், பதவி அல்லது பதவியைப் பொருட்படுத்தாமல் பொறுப்பான அனைவரையும் பொறுப்பேற்குமாறு நான் அவர்களிடம் கேட்டுக்கொள்கிறேன்,” என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார். மேலும் “பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கும் அவர்களின் அன்புக்குரியவர்களுக்கும் நாங்கள் கடமைப்பட்டுள்ளோம், ”என்று அவர் மேலும் கூறினார். புர்கினா பாசோவின் இராணுவத்தை ஆதரிக்கும் தன்னார்வ வீரர்கள் குழந்தைகள் உட்பட டஜன் கணக்கான ஃபுலானி பொதுமக்களைக் கொன்றதாக உள்ளூர் மனித உரிமைகள் குழுக்கள் குற்றம் சாட்டியுள்ளன. ஃபுலானி மக்கள் பல ஆண்டுகளாக நாட்டில் அழிவை ஏற்படுத்திய மேற்கு ஆபிரிக்க நாட்டின் மத தீவிரவாத கிளர்ச்சியாளர்களுக்கு ஆதரவளிப்பதாக சந்தேகிக்கப்படுவதால், இராணுவம் மற்றும் உள்ளூர் பாதுகாப்பு போராளிகளால் அதிகளவில் குறிவைக்கப்படுகிறார்கள்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *